วันอาทิตย์ที่ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้พิมพ์สัมผัสไทย



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี                                                                                ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
รหัสวิชา    23102            ชื่อวิชา  พิมพ์ดีดด้วยคอมพิวเตอร์                                                   ปีการศึกษา 2555
เรื่อง   การพิมพ์แป้นเหย้า ฟ                                                                                        เวลา  2  คาบ
ผู้สอน นายบุคคอรี   เหล็กหมาด                               สอนวันที่     

สาระสำคัญ
การฝึกทักษะเบื้องต้นในการพิมพ์ ผู้พิมพ์จะต้องฝึกพิมพ์สัมผัสได้อย่างอัตโนมัติ โดยเริ่มจากอักษรแป้นเหย้า  (Home  Key)  คือ  แป้นอักษรที่ใช้การพิมพ์เป็นหลักโดยจะต้องวางนิ้วที่แป้นเหย้าก่อนเริ่มต้นทำการพิมพ์ทุกครั้งแป้นเหย้ามีตำแหน่งอยู่ในแถวที่ 2  นับจากแถวล่างสุดของแป้นพิมพ์  (Keyboard)  แป้นเหย้า  ได้แก่  อักษร                     การวางนิ้วบนแป้นเหย้าอย่างถูกต้องจะทำให้ผู้เรียนก้าวนิ้วไปเคาะ/ ดีดแป้นอักษรอื่น ๆ  ได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ  รวมทั้งเกิดทักษะในการพิมพ์ดีดที่ดี จึงจะสามารถก้าวนิ้วไปพิมพ์แป้นอักษรอื่นได้ถูกต้อง
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
                นักเรียนสามารถบอกความหมายของแป้นเหย้า  การวางนิ้วบนแป้นเหย้า แป้น Space  Bar  แป้น  Enter  การพิมพ์อักษรแป้นเหย้า 

จุดประสงค์การเรียนรู้
      จุดประสงค์ปลายทาง
        1. สามารถอธิบายความหมายของแป้นเหย้าได้
      2. การวางนิ้วบนแป้นเหย้า ฟ                      
      3. เคาะอักษรแป้นเหย้า ได้อย่างถูกต้อง แม่นยำ
      4. พิมพ์กลุ่มคำและเคาะวรรคได้ถูกต้อง
       จุดประสงค์นำทาง
1. บอกความหมายของแป้นเหย้าได้ถูกต้อง
2. บอกลักษณะการวางนิ้วบนแป้นเหย้า ฟ                  ได้อย่างถูกต้อง
3. สามารถวางนิ้วบนแป้นพิมพ์อักษรแป้นเหย้า ได้ถูกต้อง
4. สามารถพิมพ์ผสมคำจากอักษรแป้นเหย้าได้
5. มีทักษะและพัฒนาการพิมพ์อย่างต่อเนื่อง




สาระการเรียนรู้
       ตอนที่ 1       ความหมายของแป้นเหย้า
       ตอนที่ 2       การวางนิ้วบนแป้นเหย้า ฟ                 
       ตอนที่ 3       หลักการพิมพ์สัมผัสแป้นเหย้า
       ตอนที่ 4         วิธีการพิมพ์อักษรแป้นเหย้า
       ตอนที่ 5   การพิมพ์ผสมคำ และการเคาะวรรค

กิจกรรมการเรียนรู้
      ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.             นักเรียนนั่งประจำเครื่องพิมพ์คอมพิวเตอร์ด้วยความเป็นระเบียบ  เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ และตรวจความ
พร้อมของเครื่องคอมพิวเตอร์ให้สามารถใช้งานได้ตามวิธีการที่ปฏิบัติมา
                2.  นักเรียนฟังครูชี้แจงสาระสำคัญ จุดประสงค์การเรียนรู้ และสาระการเรียนรู้ ของเรื่องที่จะศึกษา
เพื่อให้ทราบว่าเมื่อ ศึกษาบทเรียนนี้แล้วนักเรียนสามารถอธิบายลักษณะของการวางนิ้วและพิมพ์ผสมคำแป้นอักษรเหย้าได้
                3.  ครูซักถามนักเรียนในหัวข้อเรื่อง  นักเรียนเคยได้ยินคำว่าแป้นอักษรเหย้ามาก่อนหรือไม่ ทราบหรือไม่แป้นอักษรเหย้าหมายถึงแป้นใดของเครื่องพิมพ์คอมพิวเตอร์อย่างไร
                4.  ครูสอบถามนักเรียนในห้องว่าใครมีชื่อเล่นที่ขึ้นต้นด้วยอักษร                     ครูให้ออกมาชี้บอกว่าแป้นอักษรเหย้าเหล่านี้อยู่นิ้วไหนของแป้นเหย้าของเครื่องพิมพ์คอมพิวเตอร์ภาษาไทย           
      ขั้นดำเนินการสอน
1.             นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง การเรียนรู้อักษรแป้นเหย้า และหลังจากนั้นฟังครูอธิบายความสำคัญของแป้น
อักษรเหย้า ได้แก่ แป้นอักษร                    โดยครูบอกแป้นอักษรพิมพ์คอมพิวเตอร์ทีละตัวแล้วให้นักเรียนวางนิ้วตามตัวอักษรให้ถูกต้อง
2. นักเรียนฟังครูอธิบายและสาธิตการวางนิ้วบนแป้นเหย้า แป้น Space  Bar  แป้น  Enter  การพิมพ์อักษรแป้น
เหย้า                    ว่านิ้วใดวางแป้นใดมีเทคนิคการวางอย่างไรและให้นักเรียนปฏิบัติตาม
3. ครูอธิบายพร้อมสาธิตการเคาะแป้นอักษรหรือการงอนิ้ว  เพื่อพิมพ์ตัวอักษรตามแป้น  โดยให้นักเรียนเคาะแป้น
อักษรเหย้าพร้อมออกเสียงตามที่ครูขานนำ
4. ครูพิมพ์ตัวอย่างอักษรที่จะให้นักเรียนพิมพ์บนจอภาพ และขานนำตัวอักษรที่พิมพ์  นักเรียนพิมพ์ตามคำขานนำ
ของครูนักเรียนพิมพ์ตามพร้อมออกเสียงพร้อม ๆ กัน  ขณะที่พิมพ์สายตาของนักเรียนอยู่ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ ไม่มองแป้นพิมพ์
6.    นักเรียนฝึกพิมพ์ตามโปรแกรมด้วยตนเองจนคล่อง
     


ขั้นสรุปบทเรียน
1. ให้นักเรียนทบทวนและสรุปปัญหาผลงานที่เกิดจากการฝึกทักษะการพิมพ์สัมผัสของตนเอง
2. นำปัญหาที่เกิดขึ้นของแต่ละบุคคลมาแก้ปัญหาในชั้นเรียน
3. ครูสรุปถึงการวางนิ้ว การพิมพ์สัมผัสแป้นเหย้า ฟ                  การพิมพ์ผสมคำ การเคาะวรรค
4. หลังเลิกเรียนนักเรียนปิดเครื่อง  เลื่อนแป้นคีบอร์ดเก็บเข้าที่ให้เรียบร้อนและเลื่อนเก้าอี้หลังลุกออกจากที่นั่งให้
เรียบร้อย

สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งการเรียนรู้
1.             เครื่องพิมพ์คอมพิวเตอร์สาธิตสำหรับครู และเครื่องฉายโปรเจ็คเตอร์ LCD เครื่องพิมพ์คอมพิวเตอร์สำหรับ
นักเรียนคนละ  1  เครื่อง
 2. ใบความรู้
 3. โปรแกรมฝึกพิมพ์/เว็บไซต์ www.thaiedu.net

การวัดและประเมินผล
       สิ่งที่ต้องการวัดผล
        1.  การวางนิ้วบนแป้นอักษรเหย้า
        2.  การพิมพ์ผสมคำแป้นอักษรเหย้าได้
      วิธีการวัดผล
1.  ประเมินจากการสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนเกี่ยวกับความตั้งใจ  สนใจฟังครูอธิบายและการ
     ปฏิบัติงานของนักเรียน
2.  ตรวจผลงานจากใบงาน/โปรแกรม
      เครื่องมือวัดผล
1.  ผลการประเมินจากโปรแกรม
      เกณฑ์ที่ใช้วัดผล
1. จากผลการประเมินของโปรแกรม





บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้
        ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (ดี  เก่ง  มีสุข)
……………………………………………………………………………………………………………………
        ปัญหา / อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
        ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………

                                                                                                               ลงชื่อ  ……………………………….…
                                                                                                                      (นายบุคคอรี   เหล็กหมาด)
                                                                                                           ตำแหน่ง     อาจารย์ผู้สอน
                         ................/................./............
ข้อเสนอแนะหัวหน้ากลุ่มสาระ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….….………………………

ลงชื่อ.................................................
                                                                                                                     (                                                 )
        หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
        ................/................./............
ข้อเสนอแนะ หัวหน้าวิชาการ / ผู้อำนวยการโรงเรียน
................................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................
       (                                             )
ตำแหน่ง ผู้อำนวยการโรงเรียนนิรันดรวิทยา
                     .............../................../.............

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น